Trang chủ BlogTin tức nội bộ

GIẢI ĐÁP - Văn Phòng Đại Diện Có Tư Cách Pháp Nhân Không?

25/01/2019 Facebook Google + Twitter

Văn phòng đại diện được ủy quyền bởi doanh nghiệp, loại văn phòng này thường tồn tại phụ thuộc vào doanh nghiệp và có nhiệm vụ bảo vệ doanh nghiệp đó. Vậy văn phòng đại diện có tư cách pháp nhân không ? Hãy cùng xem qua bài viết này nhé

Văn phòng đại diện có tư cách pháp nhân không ?

Tư cách pháp nhân là tư cách gì?

Theo quy định tại Điều 84 Bộ luật Dân sự năm 2005, một tổ chức được công nhận là có tư cách pháp nhân khi đáp ứng 4 điều kiện sau:

- Thành lập hợp pháp: Phải được tồn tại dưới một hình thái xác định và phải được cơ quan có thẩm quyền thành lập, cho phép thành lập, đăng ký hoặc công nhận;

– Cơ cấu tổ chức chặt chẽ: Cấu trúc nội tại bên trong bao gồm các cơ quan lãnh đạo, bộ phận chuyên môn của tổ chức, đảm bảo cho tổ chức có khả năng thực tế để hoạt động và điều hành đảm bảo tính nhất quán trong hoạt động pháp nhân;

– Có tài sản độc lập với cá nhân, tổ chức khác và sẽ phải chịu trách nhiệm bằng tài sản đó: Pháp nhân tự chịu trách nhiệm tài sản của mình và trong giới hạn tài sản của mình nghĩa là trả nợ hết tài sản thì thôi, năng lực trách nhiệm pháp nhân gọi là trách nhiệm hữu hạn, trừ trường hợp ngoại lệ là các công ty hợp danh thì thành viên hợp danh phải chịu trách nhiệm vô hạn;

– Nhân danh mình tham gia các quan hệ pháp luật một cách độc lập.

Nếu là văn phòng đại diện thì có tư cách pháp nhân không?

Để giải đáp thắc mắc của bạn như trên, Office4u sẽ dựa vào điều 92.4 Bộ luật dân sự quy định:

Văn phòng đại diện chi nhánh sẽ không có tư cách pháp nhân. Còn người đứng đầu đại diện văn phòng chỉ có pháp nhân trong thời hạn được ủy quyền.

Văn phòng đại diện có được ký hợp đồng không ?

Căn cứ theo Luật Thương mại năm 2005 điều 18 khoản 3 thì văn phòng đại diện không được giao kết hợp đồng, sửa đổi, bổ sung hợp đồng đã giao kết của thương nhân nước ngoài”. Như vậy văn phòng đại diện không có chức năng giao kết, ký kết hợp đồng.

Trên đây là những giải đáp của Office4u về thắc mắc "văn phòng đại diện có tư cách pháp nhân không?". Nếu có gì còn không rõ bạn có thể inbox vào khung chat tại trang chủ của chúng tôi để được giải đáp sớm nhất.

Để tham khảo thêm các nội dung liên quan doanh nghiệp bạn có thể truy cập Tin tức nội bộ , Office4u sẽ biên soạn các nội dung thường gặp trong kinh doanh

 
Tin nổi bật